diseasesport

http://diseasesport.forumvi.com/

Trang ChínhTrang Chính  CalendarCalendar  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Share | 

Làm gì khi bị sốt vius

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Làm gì khi bị sốt vius   Thu May 11, 2017 3:24 pm

Sốt siêu vi có liên quan đến một loạt các ca nhiễm virus, thường được đặc trưng bởi sự gia tăng nhiệt độ cơ thể bình thường. Bệnh này khá phổ biến ở trẻ em và người già do giảm miễn dịch. Những người bị các chứng nhiễm trùng này cũng bị đau cơ thể, da nổi mề đay và đau đầu. Tuy nhiên, thuốc có sẵn để điều trị sốt virus. Trong một số trường hợp biện pháp khắc phục tại nhà cũng giúp bạn giải quyết tình trạng này.

NGUYÊN NHÂN

Là một tình trạng lây truyền từ người này sang người khác thông qua tiếp xúc trực tiếp với chất lỏng cơ thể của người đó. Điều này đơn giản hơn nhiều so với bạn nghĩ. Dưới đây là một số nguyên nhân gây sốt phổ biến mà bận không biết.

Khi một người ho, nhảy mũi, ngáp hoặc thậm chí nói chuyện. Họ thường có xu hướng hắt hơi hay văng nước miếng chứa chất lỏng nhỏ có chứa vi khuẩn và virút khỏi cơ thể. Nếu bạn đủ gần, các vi khuẩn này xâm nhập vào cơ thể qua mũi hoặc miệng của bạn và lây nhiễm cho bạn. 

Bạn có thể muốn đọc về: Bệnh thủy đậu nên và không nên ăn gì

TRIỆU CHỨNG

Vì các triệu chứng sốt virus thường trùng lặp với các tình trạng thông thường khác nên bạn cần biết về các triệu chứng có thể giúp bạn phân biệt giữa bệnh sốt virus và các bệnh khác. Các dấu hiệu bạn cần để biết là - sốt rất cao đó là một trong những điều sau đây:

•      Xảy ra trong tự nhiên (xảy ra ở các khoảng đều đặn)
  •      Xảy ra cùng với cảm giác ớn lạnh
  •      Không giảm bớt thuốc men
  •      Đã có mặt trong một thời gian dài

Các triệu chứng khác là đau nặng quanh khớp, nôn mửa, sưng mặt và phát ban. Nếu bạn gặp bất kỳ triệu chứng nào trong số những triệu chứng này, hãy đến gặp bác sĩ của bạn ngay lập tức.

CHẨN ĐOÁN

Bác sĩ của bạn sẽ có nhiều khả năng nghe các triệu chứng bạn có. Và đi đến một kết luận về bệnh của bạn. Nhưng trong một số trường hợp, bác sĩ có thể có xu hướng kê toa, xét nghiệm máu để loại trừ bất kỳ điều kiện nào khác như: sốt xuất huyết, sốt rét, bệnh thương hàn...

Xét nghiệm máu cũng cần được chỉ định trong trường hợp bác sĩ cần phân biệt giữa các sinh vật gây bệnh. Điều đó có nghĩa là họ muốn biết nếu sốt của bạn bị gây ra bởi vi khuẩn hoặc vi-rút. Vì một vi-rút không thể phát hiện được bằng xét nghiệm máu, xét nghiệm chủ yếu là để loại trừ nhiễm khuẩn.

ĐIỀU TRỊ

Nếu bạn đang bị sốt virus, tốt nhất là bạn nghỉ ngơi đầy đủ và có thức ăn ấm nhẹ như súp hay cháo loãng. Nếu bạn có các triệu chứng rất nghiêm trọng như sốt cao, đau cơ thể cùng cực... bạn nên đến bác sĩ để lấy một số loại thuốc để giảm nhẹ triệu chứng.

Một số người có khuynh hướng tự chế thuốc trong thời gian đó, dựa vào thuốc hạ sốt, thuốc giảm đau và thuốc kháng sinh để giúp họ thoát ra, nhưng hãy nhớ rằng tự dùng thuốc là một ý kiến ​​tồi. 

Quan trọng hơn là sốt virus sẽ không lành bằng kháng sinh. Thuốc kháng sinh là những loại thuốc được chế tạo để diệt vi khuẩn, chúng không thể giết được virrus. Do đó, bằng cách dùng chúng, tất cả những gì bạn đang làm là hướng đến một trường hợp xấu về tính axit, rối loạn dạ dày và trong trường hợp nặng hơn tổn thương gan và thận của bạn.

Nếu bác sĩ đã kê đơn thuốc kháng sinh sau khi chẩn đoán bạn bị sốt virus thì thường giúp đánh bại bất kỳ trường hợp nhiễm trùng cơ hội hoặc thứ phát nào bạn có thể mắc phải khi bị bệnh. Khi được kê toa, điều quan trọng là phải hoàn thành toàn bộ quá trình của thuốc, ngay cả khi bạn cảm thấy tốt hơn. Điều này là do việc ngừng kháng sinh ở giữa đã dẫn tới sự hình thành các vi khuẩn kháng kháng sinh. Đây là một yếu tố nguy cơ không chỉ cho bạn mà còn cho những người khác có thể bị nhiễm bệnh.

TIÊN ĐOÁN

Một khi một người bị nhiễm virut, người đó không thể bị nhiễm virus cùng một lần nữa bởi vì cơ thể tạo ra các kháng thể cho loại virus cụ thể đó. Những kháng thể chống lại virus trước khi nó có cơ hội lây nhiễm cho bạn một lần nữa. Nếu bạn bị sốt virus tái phát, có thể bạn đã bị nhiễm các loại virus khác nhau ở các giai đoạn khác nhau.

Cuối cùng, hãy nhớ rằng bạn không nên bỏ qua sốt, không tự chữa bệnh và đi bác sĩ ngay nếu bạn nhận thấy các triệu chứng như sốt cao với ớn lạnh, một trong đó sẽ không giảm bằng thuốc, một trong đó kéo dài trong một thời gian dài và một Đó là không liên tục trong tự nhiên.

PHÒNG NGỪA

"Phòng hơn chữa bênh". Điều đó có nghĩa là chúng ta nên cẩn thận với vệ sinh cá nhân của chúng ta. Một số bước phổ biến để giữ cho bệnh nhân khỏe mạnh:

• Rửa tay thường xuyên
  • Đẩy
  • Tránh những nơi đông đúc
  • Tránh chạm vào mặt (miệng và mũi) bằng tay mà không cần rửa tay.

Một điều cần nhớ là nếu bạn bị cảm lạnh, sốt virus hoặc ho, hãy tránh những khu vực đông đúc, luôn che miệng bạn bằng một chiếc khăn sạch trong khi ho, hắt hơi hoặc ngáp.

Điều này không chỉ giảm thiểu số lượng vi khuẩn / virus mà bạn lây truyền cũng đảm bảo rằng bạn không mắc phải bất kỳ bệnh nào khác khi bạn đã bị bệnh. Kiểm tra [url=http://songkhoe2t.com/phong-kham-nam-khoa-uy-tin-tai-thanh-pho-ho-chi-minh/]sức khỏe của bạn tại phòng khám nam[/url]
Xem lý lịch thành viên http://diseasesport.forumvi.com

Làm gì khi bị sốt vius
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang