diseasesport

http://diseasesport.forumvi.com/

Trang ChínhTrang Chính  CalendarCalendar  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Share | 

Đau bụng ở trẻ em

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Đau bụng ở trẻ em   Tue May 16, 2017 3:48 pm

Tóm lược:

• Nhiều trẻ em bị đau bụng trở nên tốt hơn trong giờ hoặc nhiều ngày. Mà không cần điều trị đặc biệt và thường không có nguyên nhân nào có được tìm thấy.
  • Nếu đau hoặc các vấn đề khác tồn tại hãy đi khám bác sĩ.
  • Viêm ruột thừa là một trong những lý do phổ biến khiến trẻ cần phẫu thuật.

Trẻ em thường phàn nàn đau dạ dày. Đó là một trong những lý do phổ biến nhất khiến cha mẹ đưa trẻ đến bác sĩ hoặc khoa cấp cứu của bệnh viện. Đau dạ dày có thể khó chẩn đoán. Bác sĩ sẽ hỏi bạn các câu hỏi sau đó kiểm tra con bạn. Đôi khi một vấn đề có thể khá rõ ràng, do đó không cần kiểm tra. 
Nhiều trẻ em bị đau dạ dày thực hiện tốt hơn trong giờ hoặc nhiều ngày mà không cần điều trị đặc biệt và thường không có nguyên nhân nào được tìm thấy. Đôi khi nguyên nhân trở nên rõ ràng hơn với thời gian và điều trị có thể được bắt đầu. Nếu đau hoặc các vấn đề khác tồn tại, hãy đi khám bác sĩ.

Nguyên nhân gây đau bụng ở trẻ em

Có rất nhiều vấn đề sức khoẻ có thể gây đau dạ dày cho trẻ em, bao gồm:

• Ruột (ruột) các vấn đề - táo bón, đau bụng hoặc đau ruột kích thích
  • Nhiễm khuẩn - viêm dạ dày ruột, thận hoặc bàng quang, hoặc nhiễm trùng ở các bộ phận khác của cơ thể như tai hoặc ngực
  • Các vấn đề liên quan đến thực phẩm - quá nhiều thực phẩm, ngộ độc thực phẩm hoặc dị ứng thực phẩm
  • Các vấn đề bên ngoài bụng - cơ căng hoặc đau nửa đầu
  • Các vấn đề phẫu thuật - viêm ruột thừa, tắc nghẽn ruột hoặc trớ thành ruột (telescoping của một phần ruột)
  • Đau giai đoạn - một số cô gái có thể bị đau trước khi thời kỳ của họ bắt đầu
  • Ngộ độc - như cắn nhện, ăn xà phòng hoặc hút thuốc.

Lặp lại các cơn đau dạ dày

Một số trẻ em bị lặp lại các cơn đau dạ dày, có thể gây lo lắng cho cha mẹ. Thông thường, không có vấn đề sức khoẻ nào có thể được tìm thấy. 

Trẻ em có thể cảm thấy đau dạ dày khi họ lo lắng về bản thân hoặc những người xung quanh. Hãy suy nghĩ xem liệu có bất cứ điều gì khiến bạn cảm thấy khó chịu ở nhà, trường học, trường mầm non hoặc với bạn bè. Xem bác sĩ địa phương của bạn để được tư vấn. Có thể cần đến bác sĩ nhi khoa (bác sĩ chuyên về trẻ em).
Viêm ruột thừa:
Viêm ruột thừa là một trong những lý do phổ biến nhất khiến trẻ cần phẫu thuật. Phụ lục là một ống nhỏ, chết kết thúc từ một phần của ruột. Nếu ống này bị tắc, nó có thể gây nhiễm trùng. Viêm ruột thừa có thể xảy ra ở mọi lứa tuổi, nhưng hiếm khi xảy ra ở trẻ nhỏ. 

Đau thường bắt đầu ở giữa của bụng và di chuyển xuống thấp ở phía bên phải. Mông sưng đau. Điều này thường tồi tệ hơn khi ho và đi bộ xung quanh. Trẻ bị viêm ruột thừa thường có dấu hiệu không khỏe như sốt, thức ăn, nôn mửa hoặc (đôi khi) bị tiêu chảy. 

Nếu bạn quan tâm đến con của bạn có thể bị viêm ruột thừa, hãy đến bác sĩ địa phương hoặc đến phòng cấp cứu của bệnh viện gần nhất của bạn. Một hoạt động thường là cần thiết để loại bỏ các phụ lục,
Chẩn đoán đau bụng ở trẻ em

Khi một vấn đề là khá rõ ràng, không có bài kiểm tra là cần thiết. Nếu xét nghiệm là cần thiết, chúng có thể bao gồm:

• Xét nghiệm máu
  • Xét nghiệm nước tiểu
  • Mẫu phân (poo)
  • Tia X
  • Các bài kiểm tra đặc biệt khác
  • Xem xét bởi bác sĩ chuyên khoa.

Nếu con của bạn trải qua các xét nghiệm, bác sĩ sẽ giải thích kết quả cho bạn. Một số kết quả có thể mất một vài ngày để trở lại và những kết quả này sẽ được gửi đến bác sĩ địa phương của bạn.
Điều trị đau bụng ở trẻ em
Việc điều trị của con quý vị sẽ tùy thuộc vào những gì mà bác sĩ cho rằng gây ra đau. Việc điều trị có thể đơn giản như gửi con về nhà với lời khuyên để nghỉ ngơi, lấy nước và ăn một chế độ ăn uống nhạt nhẽo. Các lựa chọn điều trị khác bao gồm nhập viện và phẫu thuật.
Những gợi ý chung về giảm đau bao gồm:

• Đảm bảo rằng con quý vị được nghỉ ngơi nhiều.
  • Giúp con quý vị uống nhiều chất lỏng trong suốt như nước đun sôi hay nước trái cây nguội.
  • Đừng đẩy trẻ ăn nếu cảm thấy không khỏe.
  • Nếu con bạn đói, cho bé ăn thức ăn nhạt như bánh quy giòn, cơm, chuối hoặc bánh mì nướng.
  • Đặt một chai nước nóng hoặc túi lúa mì trên bụng của con bạn hoặc chạy một bồn ấm cho họ. Cẩn thận đừng bỏ rơi chính mình hoặc con của bạn.
  • Cho paracetamol nếu con bạn bị đau hoặc đau khổ. Nhớ rằng liều cho trẻ thường khác với trẻ lớn, vì vậy hãy kiểm tra cẩn thận liều lượng đúng liều. Tránh cho aspirin.

Khi nào cần tìm trợ giúp y tế khẩn cấp cho đau bụng ở trẻ em

Hãy đến gặp bác sĩ địa phương hoặc phòng cấp cứu của bệnh viện gần nhất nếu con bạn:

• Đau nặng hoặc trầm trọng hơn hoặc đau mà đã di chuyển vị trí
  • Sốt hoặc ớn lạnh
  • Trở nên nhợt nhạt, mồ hôi và không khỏe
  • Bị nôn trong hơn 24 giờ
  • Không chịu ăn hoặc uống
  • Máu trong ói mửa hoặc poo
  • Vấn đề đi tiểu tiểu hoặc sản xuất ít hơn bốn tã ướt mỗi ngày
  • Phát ban da với đau
  • Bất kỳ vấn đề nào khác mà bạn quan tâm.

Quan tâm nhiều:
Xem lý lịch thành viên http://diseasesport.forumvi.com

Đau bụng ở trẻ em
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang