diseasesport

http://diseasesport.forumvi.com/

Trang ChínhTrang Chính  CalendarCalendar  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Share | 

Đau bụng ở người lớn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Đau bụng ở người lớn   Tue May 16, 2017 3:33 pm

Tóm lược:
Đạu bụng là đau ở bất cứ nơi nào từ dưới xương sườn đến xương chậu.
Đạu bụng thường biến mất mà không cần phẫu thuật và hầu hết mọi người chỉ cần giảm triệu chứng.
Nếu đau vẫn tiếp diễn hãy đi khám bác sĩ.
Đau bụng là đau ở bất cứ nơi nào dưới xương sườn đến xương chậu. Nó còn được gọi là đau bụng hoặc đau dạ dày. Bụng có nhiều cơ quan, bao gồm dạ dày, gan, tụy, ruột non và ruột sinh dục. Ngoài ra còn có các mạch máu lớn ở bụng. 

Nguyên nhân nghiêm trọng của đau bụng bao gồm viêm ruột thừa và vấn đề mang thai. Tuy nhiên, hầu hết đau bụng thì không có hại và biến mất mà không cần phẫu thuật. 

Hầu hết mọi người chỉ cần giảm bớt triệu chứng. Đôi khi, đau bụng có thể dừng lại và nguyên nhân sẽ không bao giờ được biết, hoặc có thể nguyên nhân trở nên rõ ràng hơn theo thời gian.
Khi nào thì gặp bác sĩ về đau bụng

Đi thẳng đến bác sĩ hoặc phòng cấp cứu của bệnh viện gần nhất nếu bạn có bất kỳ:

• Đau nặng

• Đau kéo dài vài giờ

• Đau và / hoặc chảy máu âm đạo nếu bạn đang mang thai

• Đau trong bìu ốc của bạn nếu bạn là một người đàn ông

• Đau  nôn hoặc thở gấp

• Đau  nôn ra máu

• Máu trong chuyển động ruột hoặc nước tiểu

• Đau lan ra ngực, cổ hoặc vai

• Sốt và đổ mồ hôi

• Trở nên nhợt nhạt và ấp úng

• Không thể đi tiểu được

• Không thể di chuyển ruột qua khí

• Bất kỳ mối quan tâm khác.

Các triệu chứng đau bụng ở người lớn

Kiểu đau có thể thay đổi rất nhiều. Khi đau bụng xảy ra, nó có thể:

• Được sắc nét, ngu si đần độn, đâm, chuột rút, xoắn hoặc phù hợp với nhiều mô tả khác

• Được ngắn gọn, đến và đi trong sóng, hoặc nó có thể được liên tục

• Làm cho bạn ném lên (nôn mửa)

• Làm cho bạn muốn ở lại yên tĩnh hoặc làm cho bạn bồn chồn đến nỗi bạn có thể xoay xở tìm cách tìm ra "đúng vị trí"

• Thay đổi từ một vấn đề nhỏ đến một trong những cần phẫu thuật khẩn cấp.

Nguyên nhân gây đau bụng ở người lớn

Có nhiều lý do tại sao bạn có thể bị đau bụng. Mọi người thường lo lắng về bệnh viêm ruột thừa, sỏi mật, loét, nhiễm trùng và các vấn đề về việc mang thai. Các bác sĩ cũng lo lắng về những điều này, cũng như nhiều điều kiện khác. Đau bụng có thể không đến từ bụng. Một số nguyên nhân đáng ngạc nhiên bao gồm đau tim và viêm phổi, các tình trạng ở xương chậu hoặc háng, một số phát ban da như bệnh zona, và các vấn đề với các cơ dạ dày giống như một sự căng thẳng. Đau có thể xảy ra cùng với các vấn đề khi đi tiểu hoặc đi tiêu, hoặc các vấn đề về thời gian. 
Với rất nhiều cơ quan và cấu trúc trong bụng, có thể khó cho bác sĩ để được hoàn toàn chắc chắn về nguyên nhân của vấn đề của bạn. Bác sĩ sẽ hỏi bạn một vài câu hỏi và sau đó kiểm tra cẩn thận. Bác sĩ có thể không thực hiện thêm các xét nghiệm nữa. Nguyên nhân của cơn đau của bạn có thể khá rõ ràng không nghiêm trọng. Một tình huống khác có thể là bác sĩ không thể tìm ra nguyên nhân, nhưng cơn đau sẽ tốt hơn trong vòng vài giờ hoặc vài ngày. Tất cả các bác sĩ có thể làm là để đảm bảo rằng cơn đau không cần phẫu thuật hoặc nhập viện.
Chẩn đoán đau bụng ở người lớn

Nếu cần kiểm tra và kiểm tra, có thể bao gồm:

• Khám trực tràng để kiểm tra máu bị ẩn hoặc các vấn đề khác

• Nếu bạn là một người đàn ông, bác sĩ có thể kiểm tra dương vật và bìu của bạn

• Nếu bạn là phụ nữ, bác sĩ có thể làm một cuộc khám khung chậu để kiểm tra các vấn đề trong tử cung của bạn (tử cung), ống dẫn trứng và buồng trứng, và thực hiện một thử nghiệm mang thai

• Một xét nghiệm máu để tìm nhiễm trùng (gây ra một số tế bào bạch tăng) hoặc chảy máu (gây ra một lượng máu thấp hoặc hemoglobin)

• Các xét nghiệm máu khác có thể nhìn vào các enzyme trong gan, tuyến tụy và tim để phân loại cơ quan nào có thể tham gia

• Một xét nghiệm nước tiểu để tìm nhiễm trùng tiểu hoặc máu (nếu có sỏi thận)

• Một ECG (một vết điện của tim) để loại trừ một cơn đau tim

• Các xét nghiệm khác, bao gồm x-quang, siêu âm hoặc chụp CT

• Đôi khi bạn có thể được chuyển tới một bác sĩ khác để giúp tìm ra nguyên nhân của vấn đề.

• Nội soi là một kiểm tra, nơi một ống linh hoạt với một máy ảnh ánh sáng và video ở đầu được sử dụng để kiểm tra một số nội tạng mà không cần phẫu thuật. Tên khác nhau được sử dụng tùy thuộc vào cơ quan nào đang được xem xét.

Nếu bạn có các bài kiểm tra, bác sĩ sẽ giải thích kết quả cho bạn. Một số kết quả có thể mất một số ngày để trở lại và những điều này sẽ được gửi đến bác sĩ địa phương của bạn.
Điều trị đau bụng ở người lớn

Việc điều trị của bạn phụ thuộc vào nguyên nhân gây ra đau, nhưng có thể bao gồm:

• Giảm đau - đau của bạn có thể không hoàn toàn đi kèm với thuốc giảm đau, nhưng nó sẽ dễ dàng.

• Chất lỏng - bạn có thể có chất lỏng đưa vào tĩnh mạch để làm giảm sự mất nước và nghỉ ngơi ruột.

• Thuốc - ví dụ, bạn có thể được cho một cái gì đó để ngăn chặn bạn nôn.

• Ăn chay - bác sĩ có thể yêu cầu bạn không được ăn hoặc uống bất cứ thứ gì cho đến khi biết được nguyên nhân gây ra cơn đau của bạn.

Chăm sóc bản thân ở nhà

Hầu hết đau bụng xảy ra mà không cần điều trị đặc biệt. Được hướng dẫn bởi bác sĩ của bạn, nhưng có một số điều bạn có thể làm để giảm đau, bao gồm:

• Đặt một chai nước nóng hoặc túi lúa mì nóng lên bụng của bạn.

• Ngâm mình trong bồn tắm ấm. Cẩn thận không để chảy nước mắt.

• Uống nhiều chất lỏng trong sạch như nước.

• Giảm lượng cà phê, trà và rượu vì chúng có thể làm cho cơn đau trở nên tồi tệ hơn.

• Khi bạn được phép ăn một lần nữa, hãy bắt đầu bằng chất lỏng trong, sau đó tiến tới thức ăn nhạt như bánh quy giòn, cơm, chuối hoặc bánh mì nướng. Bác sĩ có thể khuyên bạn tránh ăn các loại thực phẩm nhất định.

• Nghỉ ngơi nhiều.

• Hãy thử thuốc giảm cân bán tự do, để giúp làm giảm một số loại đau.

• Dùng thuốc giảm đau nhẹ như paracetamol. Xin vui lòng kiểm tra gói cho đúng liều. Tránh dùng aspirin hoặc thuốc chống viêm trừ khi được bác sĩ cho ý kiến. Những loại thuốc này có thể làm cho một số loại đau bụng trở nên tồi tệ hơn.

Những điều cần ghi nhớ

• Đau bụng là đau ở bất cứ nơi nào dưới xương sườn đến xương chậu.

• Đau bụng thường biến mất mà không cần phẫu thuật và hầu hết mọi người chỉ cần giảm triệu chứng.

• Nếu đau vẫn tiếp diễn hoặc nếu bạn có bất cứ mối quan tâm nào khác, hãy đi khám bác sĩ.

Quan tâm nhiều:
Xem lý lịch thành viên http://diseasesport.forumvi.com

Đau bụng ở người lớn
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang